ความสามารถในการทำกำไรทางเศรษฐกิจและ ROI ของหลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาดกะทัดรัด


แบ่งปันบทความนี้กับเพื่อนของคุณ:

มีค่าใช้จ่ายเท่าใดในการซื้อหลอดไฟนีออนขนาดกะทัดรัดและผลตอบแทนจากการลงทุนคือเท่าใดหลังจากที่ทำกำไรได้นานเท่าไร? โดย C.Martz, February 2008

ผู้บริโภคจำนวนมากไม่เต็มใจที่จะติดตั้งหลอดฟลูออเรสเซนต์เนื่องจากพบว่าราคาสูงเกินไป อันที่จริงราคาเหล่านี้อาจดูเหมือนสูงเมื่อเทียบกับหลอดทั่วไป แต่ความเป็นจริงเป็นเพียงตรงข้าม: หลอดไฟคลาสสิกจะทำให้คุณเสียเงินเมื่อเทียบกับรุ่นที่คล้ายกัน fluocompact โดยมีเงื่อนไขว่ามีคุณภาพดี!

ดังนั้นเราจึง "ขบขันตัวเอง" เพื่อทำการคำนวณขนาดเล็กของการทำกำไรทางการเงินในการซื้อหลอดไฟนีออนขนาดกะทัดรัดผลลัพธ์ที่น่าอัศจรรย์ ... แต่อ่านต่อไป!

สมมติฐาน

เพื่อให้ง่ายขึ้นเรายังคงสมมติฐานต่อไปนี้:
- หลอดไฟเปลี่ยน 24h / 24h (ต่อเนื่อง)
- อายุการใช้งานของ 15 000h (ไม่มีอะไรป้องกันไม่ให้เกินอายุการใช้งานนี้)
- ต้นทุนไฟฟ้ากิโลวัตต์ชั่วโมง 0.1 € TTC (การสมัครสมาชิกรวม ca อาจมีราคาแพงกว่าเล็กน้อยในเบลเยี่ยมโดยเฉพาะ)
- การคำนวณขึ้นอยู่กับจุดหลอดฟลูออเรสเซนต์ E14 R50
- หลอดไฟเสียค่าใช้ 17.50 € TTC
- หลอดไฟเปลี่ยนหลอดทั่วไปมีค่าใช้จ่ายประมาณ 2.35 € TTC และมีอายุการใช้งานของ 1000h

หลอดไฟเปรียบเทียบ

ก) หลอดไฟประสิทธิภาพสูง Megaman R50 9W ขาย 17.50 € TTC

จุดหลอดนีออนขนาดเล็ก R50

b) R50 Philipps classic 40W หลอดไฟขาย 4.69 € TTC 2

หลอดไฟจุด R50

ค่าใช้จ่ายของอุปกรณ์: การประเมินผลกำไรจากการเปลี่ยนแปลงหลอด

สมมติว่าโดยเฉลี่ยข้อมูล constructor มีเพียง: 15 000 h = 15 x 1000h (ถ้าใช่!)
- กำไรจากการเปลี่ยนแปลงของวัสดุ: 15 * 2.35 - 17.50 = 17.75 €
- ค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมงของการดำเนินงานของคลาสสิก: 2.35 € / 1000 = 0,00235 € / h = 0,235 เซนต์ต่อหนึ่งชั่วโมง
- ค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมงของการดำเนินงานของ Fluo กับค่าวัสดุ: 17.50 € / 15 000 = 0,001167 € / h คือ 0,1167 เซนต์ต่อยูโร

เราเห็นว่า ค่าใช้จ่ายในการซื้อเมื่อเทียบกับเวลาในการทำงานของหลอดไฟทั่วไปอยู่ที่มากกว่า 2 ครั้งแพงกว่าหลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาดกะทัดรัด (และค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนหลอดไฟ: การขนส่งเวลาที่ใช้ทำอย่างอื่น ... )

ตอนนี้คำนวณกำไรพลังงาน!

B) กำไรจากการประหยัดพลังงานไฟฟ้า

- การคำนวณจะทำเปรียบเทียบกับหลอดทั่วไปของ 40W ในขณะที่ fluo ที่ให้ไว้ในตัวอย่างจะให้ค่าเท่ากับ 50W (ฉันไม่พบ R50 แบบคลาสสิกใน 50W!) ไม่เป็นไรเราจึงจะใช้เวลาเทียบเท่ากัน 40W เพราะถ้าฉันมีปัญหาในการหาผู้บริโภค 50W R50 ด้วยเช่นกัน!
- ทุกชั่วโมงของการทำงานที่เราได้รับดังนั้น 40 - 9 = 31 W เท่ากัน
- เมื่อ 15 000h ทำให้: 31 * 15 = 465 kWh
- หรือในสกุลเงิน: 465 * 0.1 = 46.50 €ที่บันทึกไว้ใน 15 000h
- ค่าพลังงานต่อชั่วโมงของคลาสสิก: 40 / 1000 * 0,1 = 0,004 € / h คือ 0,4 เซนต์ต่อหนึ่งชั่วโมง
- ค่าพลังงานต่อหนึ่งชั่วโมงของสภาพคล่อง: 9 / 1000 * 0,1 = 0.0009 € / h คือ 0,09 เซนต์ต่อหนึ่งชั่วโมง

เป็นที่น่าสนใจที่จะต้องทราบว่าต้นทุนการดำเนินงานต่อชั่วโมง (หรือพลังงาน) มีค่าเท่ากับ 0,4 / 0,235 = 1,7 และสำหรับ Fluo 0,09 / 0,1167 = 0,77 ครั้งสูงกว่าต้นทุนการลงทุน

C) กำไรสะสมและผลตอบแทนจากการลงทุน

เพื่อสรุปเรามี:

- สำหรับคลาสสิก: 0,235 + 0,4 = 0,635 เซนต์ต่อชั่วโมงการทำงาน
- สำหรับ fluo: 0,1167 + 0,09 = 0,207 เซนต์ต่อหนึ่งชั่วโมงของการทำงาน

เวลาในการทำกำไรได้อย่างไร fluocompacte = การเสริมของ fluo / gain ต่อชั่วโมงอยู่ในกรณีของเรา (* 100 เป็นเพราะค่าใช้จ่ายรายชั่วโมงอยู่ใน centime):

(17,50 - 2,35) * 100 / (0,635 - 0,207) = 3540 h

ดังนั้นจึงมีชีวิตที่ยาวนานกว่าหลอดธรรมดา ผลลัพธ์นี้ไม่เป็นความจริงเนื่องจากผลลัพธ์ขึ้นอยู่กับสมการดังนั้นเพื่อแก้ปัญหานี้คุณต้องทำซ้ำหรือแก้ปัญหาแบบกราฟิก

เราเลือกวิธีการแบบกราฟิกเนื่องจากสามารถมองเห็นและเข้าใจได้ง่ายขึ้น

หลอดฟลูออเรสเซนต์และหลอดไส้ขนาดกะทัดรัดประหยัดค่าใช้จ่ายเปรียบเทียบ

แต่ละ "กระโดด" บนเส้นโค้งของหลอดไฟคลาสสิกสอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลง

จึงจำเป็นต้องใช้ 3000h เพื่อทำกำไรให้กับรุ่นนี้แทนรูปแบบคลาสสิกของ 40W, หลอดนีออนขนาดเล็กนี้ทำกำไรได้หลังจากเปลี่ยน 3ieme กล่าวได้ว่าหลอดไฟนีออนขนาดเล็กเป็นประโยชน์ในช่วง 4 / 5 ในช่วงที่เหลือของชีวิต

ในทางกลับกันถ้า CFL "แบ่ง" ก่อนที่คุณจะเสียเงิน! ดังนั้นอย่าลืมซื้อหลอดไฟต่ำสุดแม้ว่าค่าใช้จ่ายจะดูน่ารังเกียจก็ตาม แท้จริงหลอดนีออนที่มีลักษณะเดียวกันกับ 10 € (สมมติว่ามีอยู่แล้ว) ยังคงเป็น 1200h ที่จะทำกำไรได้ ! ตอนนี้ไม่มีใครได้รับการยกเว้นจากการหยุดชะงักของเครือข่ายและแฟลชที่โชคร้าย (ซึ่งทางทฤษฎีควรได้รับการสนับสนุนจาก EDF แต่เราสามารถฝันได้เสมอ ... )

D) ความสามารถในการทำกำไรของหลอดนีออน

- เราได้เห็นแล้ว: การเพิ่มขึ้นของรายชั่วโมงของหลอดฟลูออเรสเซนต์ในการดำเนินงานคือ 0,635 - 0,207 เซนต์ต่อชั่วโมงคือ 0,428 เซนต์ต่อหนึ่งชั่วโมง
- จำนวนชั่วโมงในปี: 24 * 365,25 = 8766 h
- เมื่อหมุน 24 / 24 หลอดจะทำให้คุณชนะ: 8766 * 0,428 / 100 = 37.50 € 1ere ปี
- อายุการใช้งาน 15 000 h คือปีต่อเนื่อง 1,71
- ปี 2ieme ยังคงเป็นเช่นนั้น: 15000-8766 = 6234 h นั่นคือกำไรจาก 26,68 €

ด้วยการลงทุนครั้งแรกของ 17.50 €เราจึงมีผลตอบแทนทางการเงิน "เสมือน" ของ: (37,50 + 17,50) / 17,50 = 314% ต่อปีแรกปี

ปี 2ieme ที่เราได้รับมากขึ้น "สุภาพ": (37,50 + 17,50 + 26,68) / (37,50 + 17,50) = 48,5% ต่อปีที่ 2ieme ปี

ในท้ายที่สุดผลตอบแทนของ 15 000h คือ: (17,50 + 37,50 + 26,68) / 17,50 = 466% เมื่อน้อยกว่า 21 เดือน

C) ข้อสรุป

ในการซื้อหลอดนีออนขนาดกะทัดรัดเป็นที่ชัดเจนในการหารายได้เมื่อเทียบกับเทียบเท่าเส้นใยของมันในกรณีของเรา:

- ผลประโยชน์ทางการเงินมีมากกว่าอายุการใช้งานของหลอดไฟ 64,18 €สำหรับการลงทุนใน 17,50 €

- ดังนั้นคุณชนะ 64,18 / 17,50 = 3,66 ครั้งที่คุณลงทุน. ดีกว่าคาสิโน ...



- เมื่อเทียบกับการลงทุนของธนาคาร, การเผาไหม้ CFL 24 / 24 นี้คือ 314% ให้ผลผลิตปี 1ere และ 48,5% ในปีที่สอง. นายธนาคารของคุณจะมีปัญหาในการทำผลงานได้ถึงสิบ (1 / 10) ...

- หลอดไฟ คุณภาพที่ต่ำกว่าอาจไม่เป็นประโยชน์ถ้ามันหยุดก่อน ในกรณีของเราผลตอบแทนจากการลงทุนคือ 3500h

- ก่อนที่คุณจะใส่เงินในธนาคารในอัตราที่ต่ำ (เทียบกับที่ประเมินที่นี่) ให้คิดเกี่ยวกับการลงทุนชนิดนี้ที่มีขนาดเล็กมากHey ใช่ใช้จ่ายเงินซื้อดีกว่าก็สามารถลงทุน!

D) ข้อคิดเห็นและข้อ จำกัด ของเหตุผล

- บางคนจะหัวเราะและบอกว่ามันเป็นจำนวนเงินที่ไร้สาระเกี่ยวกับหลอดไฟที่เป็นความจริง แต่สิ่งที่เกี่ยวนับพันล้านที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ในโลก, วิธี yt เขายังหลอดไฟ คลาสสิกในประเทศฝรั่งเศส? สิ่งที่เป็นระเบียบ ...

- บางคนหัวเราะบอกว่ามันเสมือนจริงและมันไม่ค่อยสร้างรายได้จากบัญชีธนาคารของเขา แน่นอน แต่สำหรับคนเหล่านี้ย่อมใกล้ชิดกับนายจ้าง (หรือนายธนาคารหรือทั้งสองอย่าง) ผมขอบอกว่าให้กลับไปที่โรงเรียนเพื่อเรียนรู้คำนิยามของ "เศรษฐกิจ" ใหม่

- การคำนวณเหล่านี้จะใช้ได้เฉพาะเมื่ออายุการใช้งานของหลอดไฟที่กำหนดโดยผู้ผลิตมีความสมจริง สถิติมีโอกาสมากที่หลอดไส้จะทำให้หลอดไฟเรืองแสงเสียก่อน

สำหรับเสร็จสิ้นแล้วนี่คือหลอดประหยัดไฟบางรุ่น

อ่านเพิ่มเติม: ทดสอบเครื่องจำลองหลอดไฟนีออนและคลาสสิก
Discuter de la méthode et du raisonnement sur les forums: การทำกำไรทางการเงินของหลอดไฟนีออนขนาดกะทัดรัด


ความคิดเห็นที่ Facebook

แสดงความคิดเห็น

ที่อยู่อีเมล์ของคุณจะไม่ถูกเผยแพร่ ช่องที่ต้องการถูกทำเครื่องหมาย *